Không được dùng thuốc lá trong điện ảnh và sân khấu kể từ ngày 15/11/2018

Không được dùng thuốc lá trong điện ảnh và sân khấu kể từ ngày 15/11/2018

Không được dùng thuốc lá trong điện ảnh và sân khấu kể từ ngày 15/11/2018. Dù đã được thông báo một thời gian, tuy nhiên phải đến ngày 15/11/2018 tới đây, thông tư 25 của Bộ Văn hóa, thể thao và du lịch về việc cấm sử dụng hình ảnh diễn viên sử dụng thuốc lá mới có hiệu lực. Thông tư yêu cầu không sử dụng thuốc lá trong điện ảnh, sân khấu trong các trường hợp sau:

– Thể hiện hành vi bị nghiêm cấm quy định tại Điều 9 và Điều 13 Luật phòng chống, tác hại của thuốc lá, trừ trường hợp nhằm phê phán, lên án các hành vi này.

– Ca ngợi tổ chức, cá nhân thành công từ sản xuất, kinh doanh thuốc lá.

– Thể hiện trong tác phẩm sân khấu, điện ảnh dành cho trẻ em.

– Các trường hợp khác theo quy định của pháp luật.

Không được dùng thuốc lá trong điện ảnh và sân khấu kể từ ngày 15/11/2018

Thông tư quy định việc sử dụng hình ảnh diễn viên sử dụng thuốc lá chỉ nhằm mục đích nghệ thuật trong tác phẩm điện ảnh, sân khấu, cụ thể:

– Nhằm khắc họa hình tượng nhân vật lịch sử có thật.

– Tái hiện một giai đoạn lịch sử nhất định.

– Phê phán, lên án hành vi sử dụng thuốc lá.

– Trường hợp nhằm mục đích nghệ thuật khác được cơ quan có thẩm quyền chấp thuận trên cơ sở đề nghị của Hội đồng thẩm định.

2 comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *